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KANUNI ZA USULUHISHI WA MIGOGORO ITOKANAYO NA SHUGHULI ZA 

MKONDO WA JUU WA PETROLI ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
Kanuni  Jina  

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina.  
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

USIMAMIZI WA MALALAMIKO NA MIGOGORO 
 

4. Majukumu ya Mkurugenzi Mkuu. 
5. Uanzishwaji wa Kamati. 
6. Muundo na uteuzi wa wajumbe wa Kamati. 
7. Mikutano.  
8. Taarifa. 

 
SEHEMU YA TATU 

UWASILISHAJI WA MALALAMIKO 
 

9. Uwasilishaji wa malalamiko. 
10. Wito wa kuwasilisha utetezi. 
11. Utetezi kwa malalamiko. 
12. Kujibu utetezi. 
13. Utaratibu kwa mlalamikiwa mbadala. 
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14. Maelekezo kuhusiana na maombi ya mlalamikiwa mbadala. 
15. Marekebisho ya malalamiko, utetezi na majibu ya utetezi. 
16. Ujumuishaji wa malalamiko au maombi. 
17. Uhakiki wa malalamiko. 

 
 

SEHEMU YA NNE 
UCHUNGUZI NA TARATIBU ZA USULUHISHI 

 
18. Uchunguzi wa malalamiko. 
19. Usuluhishi. 

 
SEHEMU YA TANO 

KUSIKILIZA NA KUAMUA MIGOGORO 
 

20. Kuwasilisha malalamiko kwa Kamati. 
21. Lugha ya Kamati. 
22. Mahali pa kusikiliza 
23. Ratiba ya usikilizaji. 
24. Utaratibu wa kusikiliza kuwa kwa namna ya upatanishi. 
25. Taratibu na kanuni za kusikiliza mashauri. 
26. Mamlaka ya kuwaita tena mashahidi na na kuchukua ushahidi wa nyongeza. 
27. Mawasilisho. 
28. Kushindwa kuhudhuria. 
29. Kuahirisha.  
30. Maombi ya kuingilia kati. 
31. Mapendekezo ya Kamati.   
32. Uamuzi wa Mamlaka. 
33. Utekelezaji wa tuzo au amri. 
34. Maamuzi dhidi ya aliyeshindwa kuhudhuria au kuwasilisha nyaraka. 
35. Maombi ya kutengua amri ya kusikiliza upande mmoja. 
36. Maombi ya kurejesha mgogoro. 
37. Rufaa. 

SEHEMU YA SITA 
UKOMO WA MUDA 

 
38. Kuondolewa kwa mashauri yaliyofunguliwa baada ya muda wa ukomo wa kufungua 

shauri.  
39. Kuanza kwa sababu za kuchukua hatua. 
40. Mamlaka ya kuongeza mud awa ukomo.  
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SEHEMU SABA 
MASHARTI YA JUMLA 

 
41. Mlalamikaji kuwasilisha maelezo yakihitajika  kwa hati ya kiapo. 
42. Utozaji wa gharama za shauri. 
43. Taratibu za maombi. 
44. Utoaji wa amri ya utekelezaji.  
45. Adhabu ya jumla. 
46. Adhabu kwa ukiukaji unaoendelea. 
47. Mamlaka ya kuongeza taratibu. 
48. Nyongeza ya muda. 
49. Kukataa kupokea nyaraka. 
50. Mamlaka ya kuitisha taarifa.  
51. Matumizi ya Sheria ya Ushahidi. 
52. Mamlaka ya kusimamia mashauri.  
53. Malipo. 
54. Mwenendo wa mashauri ya Kamati.  
55. Mwenendo wa mashauri ya Kamati. 
56. Nakala za maamuzi, hukumu, tuzo na amri. 
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____________ 
 

MAJEDWALI 
____________ 

 
 
 

SHERIA YA PETROLI,  
(SURA YA 392) 

_______ 
 

KANUNI  
_______ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 246) 

 
     KANUNI ZA USULUHISHI WA MIGOGORO ITOKANAYO NA KAZI ZA MKONDO WA 

JUU WA PETROLI ZA MWAKA 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina 
 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 
Usuluhishi wa Migogoro Itokanayo na Shughuli za 
Mkondo wa Juu wa Petroli za Mwaka 2023. 

  
Matumizi  
 

2.-(1) Kanuni hizi zitatumika Tanzania Bara 
kuhusiana na taratibu za usuluhishaji wa migogoro kati ya 
wahusika wanaojishughulisha na kazi za utafutaji au 
uendelezaji wa petroli, au kati ya wahusika hao na watu 
wengine, tofauti na Serikali, wasiojihusisha na kazi za 
utafutaji au uendelezaji wa petroli, kuhusiana na- 

 (a) mipaka ya eneo lolote la utafutaji au 
uendelezaji; 

 (b) tendo lolote lililotendwa au kutokutendwa, au 
linadaiwa kutendwa au kutokutendwa, katika 
utekelezaji au kuhusiana na utekelezaji wa kazi 
za utafutaji au uendelezaji; 

 (c) tathmini na malipo ya fidia kwa mujibu wa 
Sheria; au 

 (d) masuala mengine yoyote yanayohusiana na kazi 
za utafutaji na uendelezaji. 
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  (2) Pale ambapo makubaliano ya utatuzi wa 
migogoro yataruhusu utatuzi chini ya Kanuni hizi, Kanuni 
hizi zitakuwa sehemu ya makubaliano ya utatuzi wa 
mgogoro na mgogoro utakaojitokeza utasuluhishwa kwa 
mujibu wa Kanuni hizi. 

  (3) Pale ambapo mkataba hautoi masharti ya utatuzi 
wa mgogoro kufanyika kwa mujibu wa Kanuni hizi, pande 
zinazohusika katika mgogoro zinaweza kukubaliana 
kwamba mgogoro wao utatuliwe na Mamlaka kwa 
kuzingatia masharti ya Kanuni hizi.  

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “Bodi” maana yake ni bodi ya usimamizi ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mkondo wa Juu wa Petroli; 
 “Kamati” maana yake ni kamati iliyoanzishwa kwa 

dhumuni maalum kwa mujibu wa kanuni ya 5;  
 “malalamiko” maana yake ni maelezo ya msingi ya suala 

au kitendo kinacholalamikiwa na mlalamikaji, 
kuhusiana na uendeshaji wa kazi za utafutaji au 
uendelezaji wa petroli baina ya wahusika wenye 
maslahi ya ushiriki kwenye leseni au baina yao na 
watu wengine;  

 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mkondo wa Juu wa Petroli iliyoanzishwa na Sheria; 

 
Sura ya 287 
na 288 

“mamlaka ya serikali za mitaa” ina maana iliyotolewa 
katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 
Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 
ya Miji); 

 “mlalamikaji” maana yake ni mtu anayewasilisha 
malalamiko kwa mujibu wa Kanuni hizi;  

 “mlalamikiwa” maana yake ni mtu ambaye malalamiko 
yamewasilishwa dhidi yake; 

 “mlalamikiwa mbadala” maana yake ni mtu asiye sehemu 
ya malalamiko lakini mlalamikiwa ana malalamiko 
dhidi yake; 

 “mgogoro” maana yake ni malalamiko yanayopelekwa 
kwenye Kamati baada ya Mkurugenzi Mkuu 
kushindwa kuyatatua; 



Kanuni za Usuluhishi wa Migogoro Itokanayo Na Shughuli za Mkondo wa Juu 
wa Petroli 

Tangazo La Serikali Na. 632 (Linaendelea) 

6 
 

 “mwakilishi aliyeidhinishwa” maana yake ni mtu 
aliyeidhinishwa na mlalamikaji au mlalamikiwa 
kumwakilisha au kutenda kwa niaba yake katika 
mwenendo wa shauri au mgogoro; na 

Sura ya 392 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Petroli. 
  

SEHEMU YA PILI 
USIMAMIZI WA MALALAMIKO NA MIGOGORO 

  
Majukumu ya 
Mkurugenzi 
Mkuu 

 4.-(1) Mkurugenzi Mkuu atapaswa- 
(a) kupokea malalamiko kutoka kwa- 

 (i) watu wanaojishughulisha na kazi za 
petroli; 

 (ii) watu walioathiriwa na kazi za petroli; au 
 (iii) watu wengine kama ilivyoainishwa 

katika Kanuni hizi. 
 (b) kutathmini malalamiko na kujiridhisha ikiwa 

mlalamikaji ana maslahi katika suala ambalo 
malalamiko yanahusika na kwamba malalamiko 
yana msingi;  

 (c) kusuluhisha malalamiko; na 
 (d) kutunza rejesta ya malalamiko na migogoro 

yote. 
  (2) Mkurugenzi Mkuu anaweza, katika kutekeleza 

majukumu yake, kuelekeza upande wowote kuwasilisha 
taarifa zinazohusiana na malalamiko. 

  
Uanzishwaji 
wa Kamati 

 5. Kutakuwa na Kamati itakayojulikana kama 
Kamati ya PURA ya Usuluhishi wa Migogoro ambayo 
itashughulikia usuluhishi wa migogoro kwa mujibu wa 
masharti ya kifungu cha 12(2) cha Sheria kwa taratibu 
zilizoainishwa katika Sehemu XI(a) ya Sheria na Kanuni 
hizi. 

  
Muundo na 
uteuzi wa 
wajumbe wa 
Kamati 

 6.-(1) Kamati itaundwa na wajumbe watano ambao 
watateuliwa na Bodi kama ifuatavyo: 

(a) wajumbe wasiozidi wawili kutoka katika Bodi; 
 (b) mkuu wa huduma za sheria au afisa sheria wa 

Mamlaka; 
 (c) mtu kutoka katika kurugenzi au kitengo husika 

ndani ya Mamlaka; na 
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 (d) mtu mwingine yeyote mwenye utaalamu 
unaohusiana na mgogoro husika. 

  (2) Kamati inaweza, kama itakavyoona inafaa, 
kumwalika mtu yeyote kushiriki katika shughuli za 
Kamati, isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga 
kura. 

  (3) Wajumbe wa Kamati watafanya kazi kwa muda 
ambao Bodi itaamua. 

  (4) Mwenyekiti wa Kamati atateuliwa na Bodi 
kutoka miongoni mwa wajumbe wanaoiwakilisha Bodi na 
ikiwa Mwenyekiti hayupo, Kamati itamteua mjumbe 
mmoja wao kuongoza kikao. 

  (5) Mkurugenzi Mkuu anaweza kuhudhuria kikao 
chochote cha Kamati isipokuwa hatakuwa na haki ya 
kupiga kura. 

  (6) Katibu wa Kamati atakuwa ni afisa wa 
Mamlaka atakayeteuliwa na Bodi na hatakuwa na haki ya 
kupiga kura. 

  (7) Kitengo cha Huduma za Sheria cha Mamlaka 
kitakuwa sekretarieti ya Kamati. 

  (8) Akidi ya Kamati itakuwa angalau wajumbe 
watatu. 

  (9) Endapo mjumbe wa Kamati amejiuzulu, 
amefariki, ameondolewa ofisini au kwa sababu nyingine 
yoyote hawezi kuwa mjumbe wa Kamati, Bodi itamteua 
mtu mwingine kuwa mjumbe wa Kamati ndani ya siku 
kumi na nne kuanzia tarehe ya taarifa ya tukio hilo. 

  
Mikutano   7.-(1) Kamati itafanya kikao kwa madhumuni ya 

kujadili na kuamua migogoro.  
  (2)  Katibu atapaswa, kwa kadri inavyowezekana, 

kuwasilisha notisi ya maandishi na nyaraka za kikao kwa 
wajumbe wa Kamati ndani ya siku saba za kalenda kabla 
ya kikao.  

  (3)  Endapo kutakuwa na jambo la dharura la 
kuamuliwa, Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao cha 
Kamati kwa namna atakavyoona inafaa.  

  
Taarifa  8. Kamati itaandaa na kuwasilisha kwa Bodi taarifa 

ya maandishi kuhusu shughuli zake kila robo mwaka na 
kila mwaka. 
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SEHEMU YA TATU 
UWASILISHAJI WA MALALAMIKO 

 
Uwasilishaji 
wa 
malalamiko 

 9.-(1) Mtu ambaye hajaridhishwa na jambo lolote 
au hatua au kitendo cha mtu mwingine kushindwa 
kutekeleza jambo kuhusiana na shughuli za utafutaji au 
uendelezaji wa petroli, anaweza kuwasilisha malalamiko 
kwa Mkurugenzi Mkuu dhidi ya mtu huyo na kumpa 
nakala mlalamikiwa. 

  (2) Malalamiko yanayotajwa katika kanuni ndogo 
ya (1) yanaweza kuwasilishwa kwa kutumia Fomu Na. 1 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi. 

  (3) Bila kuathiri matakwa ya kanuni ndogo ya (1), 
fomu ya malalamiko inaweza kuwasilishwa kwa njia ya 
kielektroniki kama itakavyoelekezwa na Mamlaka. 

  (4) Malalamiko yataambatishwa na uthibitisho wa 
malipo ya ada ya kuwasilisha malalamiko inayopaswa 
kulipwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 
Kanuni hizi. 

  (5) Hakuna chochote katika kanuni hii 
kitakachomzuia mwakilishi aliyeidhinishwa kuwasilisha 
malalamiko kwa Mkurugenzi Mkuu kwa niaba ya 
mlalamikaji. 

  (6) Bila kujali ujumla wa kanuni ndogo ya (1), mtu 
yeyote au kikundi cha watu kinaweza kuwasilisha kwa 
Mkurugenzi Mkuu malalamiko ya uwakilishi: 

  Isipokuwa kwamba, idhini ya uwakilishi wa mtu au 
kikundi cha watu itasainiwa kwa maandishi na pande 
zinazotoa idhini hiyo na itawasilishwa kwa Mamlaka. 

  (7) Mlalamikaji anaweza kuambatisha ushahidi wa 
mawasiliano na mlalamikiwa wa hatua yoyote ya kujaribu 
kutatua suala hilo kwa amani. 

  
Wito wa 
kuwasilisha 
utetezi 

 10.-(1) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, si zaidi ya siku 
kumi na nne za kazi baada ya kupokea malalamiko, kutoa 
wito kupitia Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi unaomtaka mlalamikiwa 
kuwasilisha utetezi wake.  

  (2) Mkurugenzi Mkuu atamuelekeza mlalamikaji 
kuwasilisha nakala ya wito kwa- 

 (a) mtu mwingine yeyote ambaye anaonekana kuwa 
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ana nia au ni mhusika muhimu katika suala hilo; 
 (b) mtu ambaye ameonesha kwamba ana maslahi na 

jambo hilo. 
  (3) Nakala ya wito inaweza kutolewa kupitia- 
 (a) anwani iliyosajiliwa na kurejesha stakabadhi;  
 (b) barua pepe kwa kutumia anuani zilizotolewa 

awali au kutumika kati ya wahusika katika 
shughuli zao; 

 (c) nukushi; au  
 (d) kuchapishwa katika magazeti mawili 

yanayosambazwa nchini kote Tanzania, moja la 
Kiingereza na lingine la Kiswahili endapo 
Mkurugenzi Mkuu ameona kwamba- 

 (i) kuna sababu za kuaminika kwamba 
mlalamikiwa, anajificha kwa dhumuni la 
kukwepa kuwasilishiwa wito; au  

 (ii) kwa sababu nyingine yoyote, wito 
hauwezi kutolewa kwa njia ya kawaida; 
na 

 (iii)  upo uthibitisho wa maandishi kutoka 
kwa mamlaka ya serikali za mitaa 
kwamba juhudi za kutaka kuwasilisha 
wito kwa mlalamikiwa zilichukuliwa na 
kwamba juhudi hizo zimeshindikana 
kwa sababu zilizotolewa katika aya 
ndogo ya (i) na (ii).  

  
Utetezi kwa 
malalamiko 

 11.-(1) Mlalamikiwa anatakiwa, si zaidi ya siku 
ishirini na moja za kazi baada ya kupokea hati ya wito, 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi Mkuu na nakala yake 
kuwasilishwa kwa mlalamikaji, utetezi wake dhidi ya 
malalamiko, pamoja na uthibitisho wa malipo ya ada ya 
uwasilishaji inayopaswa kulipwa kama ilivyoainishwa 
katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi. 

  (2) Utetezi unaweza kujumuisha madai ya kupinga 
au madai ya kufidia kiasi cha deni katika madai ya 
mlalamikaji, isipokuwa kwamba, Mkurugenzi Mkuu 
anaweza kuchukulia madai kinzani kama madai dhidi ya 
mlalamikaji, na taratibu za kushughulikia malalamiko chini 
ya Kanuni hizi zitatumika. 

  (3) Mlalamikiwa katika utetezi wake, hatakataa kwa 
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ujumla hoja zinazodaiwa na mlalamikaji, isipokuwa atajibu 
kila hoja mahsusi ambayo haikubali kulingana na ufahamu 
wake. 

  (4) Mlalamikiwa hatakataa kwa kukwepa madai ya 
hoja katika lalamiko hilo, na kwa lengo hilo, kukanusha 
kutakuwa juu ya hoja ya msingi. 

  (5) Kila hoja katika lalamiko itapaswa, ikiwa-  
 (a) haijakataliwa bayana au kwa kuhusishwa kwa 

lazima; au  
 (b) haijaelezwa kutokukubaliwa katika utetezi na 

mlalamikiwa, 
 kuchukuliwa kuwa imekubaliwa: 
  Isipokuwa kwamba, Kamati inaweza kwa hiari 

yake, kuhitaji hoja yoyote iliyokubaliwa kuthibitishwa kwa 
namna nyingine tofauti na kukubali huko. 

  (6) Mlalamikiwa ambaye atashindwa kuwasilisha 
utetezi kwa namna ilivyoainishwa chini ya Kanuni hizi 
atachukuliwa kuwa ameondoa haki yake ya kuhudhuria na 
kushiriki katika shauri isipokuwa kama atathibitisha 
kwamba hakupewa taarifa ya malalamiko na wito wa 
kuwasilisha utetezi ipasavyo. 

  
Kujibu 
utetezi 

 12.-(1) Endapo mlalamikaji anakusudia kujibu 
utetezi uliowasilishwa na mlalamikiwa, atawasilisha 
majibu kwa Mkurugenzi Mkuu pamoja na uthibitisho wa 
malipo ya ada ya uwasilishaji kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Tatu la Kanuni hizi.  

  (2) Nakala ya majibu itatakiwa kuwasilishwa kwa 
mlalamikiwa ndani ya siku saba za kazi tangu tarehe ya 
kupokea utetezi. 

  
Utaratibu 
kwa 
mlalamikiwa 
mbadala 

 13.-(1) Endapo katika lalamiko lolote mlalamikiwa 
anadai dhidi ya mtu mwingine yeyote ambaye si sehemu ya 
lalamiko hilo-  

 (a) mchango au fidia yoyote; au  
 (b) nafuu au suluhu yoyote inayohusiana na 

malalamiko ya msingi ya mlalamikaji na kwa 
kiasi kikubwa iliyosawa na nafuu au suluhu 
anayodai mlalamikaji,  

mlalamikiwa, kwa kuzingatia malipo ya ada inayopaswa 
kulipwa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 
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Kanuni hizi, anaweza kuomba kwa Mkurugenzi Mkuu 
kuwasilisha notisi ya mlalamikiwa mbadala na maombi 
hayo, isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo na 
Mkurugenzi Mkuu, yatapaswa kuambatishwa na hati ya 
kiapo.  

  (2) Hati ya kiapo inayohusiana na maombi chini ya 
Kanuni hii itataja- 

 (a) asili ya malalamiko ya mlalamikaji katika 
malalamiko; 

 (b) hatua ya mwenendo iliyofikiwa katika 
malalamiko; 

 (c) asili ya madai yaliyotolewa na mwombaji dhidi 
ya mlalamikiwa mbadala na uhusiano wake na 
madai ya mlalamikaji dhidi ya mwombaji; na  

 (d) jina na anwani ya mlalamikiwa mbadala. 
  (3) Baada ya kupokea maombi chini ya kanuni 

ndogo ya (1) na endapo Mkurugenzi Mkuu ataridhika 
kwamba madai ya mlalamikiwa dhidi ya mlalamikiwa 
mbadala yanahusiana na suala lililorejewa katika aya (a) na 
(b) ya kanuni ndogo hiyo na kwamba, kwa kuzingatia 
mazingira yote ya malalamiko, ni busara na sahihi 
kumruhusu mlalamikiwa kuwasilisha notisi ya 
mlalamikiwa mbadala, Mkurugenzi Mkuu atapaswa, kwa 
masharti na vigezo, kutoa ruhusa kwa mlalamikiwa 
kuwasilisha notisi ya mlalamikiwa mbadala.  

  (4) Baada ya kutolewa ruhusa katika kanuni ndogo 
ya (3), mlalamikiwa atapaswa, katika muda utakaotolewa, 
kuwasilisha notisi ya mlalamikiwa mbadala katika fomu 
Na. 3 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni 
hizi.  

  (5) Notisi ya mlalamikiwa mbadala itataja- 
 (a) aina ya madai ya mlalamikaji dhidi ya 

mlalamikiwa; 
 (b) aina ya madai ya mlalamikiwa dhidi ya 

mlalamikiwa mbadala; 
 (c) nafuu inayoombwa na mlalamikiwa dhidi ya 

mlalamikiwa mbadala; 
 (d) muda ambao mlalamikiwa mbadala anaweza 

kuwasilisha utetezi wake; na 
 (e) madhara ya kushindwa kwa mlalamikiwa 

mbadala kuwasilisha utetezi wake ndani ya 
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muda ulioelekezwa kwenye notisi. 
  (6) Mkurugenzi Mkuu atahakikisha kuwa nakala ya 

notisi ya mlalamikiwa mbadala iliyowasilishwa kwake 
inawasilishwa kwa mtu huyo kwa mujibu wa utaratibu 
ulioainishwa chini ya kanuni ya 10. 

  (7) Endapo notisi ya mlalamikiwa mbadala 
imewasilishwa kwa mlalamikiwa mbadala na kama 
atahitaji kupinga madai yaliyowasilishwa katika 
malalamiko au wajibu wake kwa mlalamikiwa, anaweza 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi Mkuu utetezi wake ndani ya 
siku ishirini na moja tangu tarehe ya kupokea notisi ya 
mlalamikiwa mbadala. 

  (8) Utetezi wa mlalamikiwa mbadala chini ya 
kanuni ndogo ya (7) utawasilishwa kwa Mamlaka kwa 
namna iliyoainishwa katika kanuni ya 11. 

  
Maelekezo 
kuhusiana na 
maombi ya 
mlalamikiwa 
mbadala  

 14. Pale ambapo mlalamikiwa mbadala 
amewasilisha utetezi, Mkurugenzi Mkuu atapanga tarehe 
ya kutoa maelekezo na anaweza, katika tarehe hiyo, endapo 
ataridhika kwamba ipo hoja ya msingi inayopaswa 
kusikilizwa katika malalamiko dhidi ya mlalamikiwa 
mbadala inayohusiana na malalamiko yaliyowasilishwa 
dhidi yake na mlalamikiwa, kuamuru kwamba hoja hiyo 
isikilizwe katika namna itakayoelekezwa na Mamlaka 
wakati wa, au baada ya kusikilizwa kwa malalamiko, au 
ikiwa Mkurugenzi Mkuu hataridhika atatoa amri kulingana 
na aina ya malalamiko.  

  
Marekebisho 
ya 
malalamiko, 
utetezi na 
majibu ya 
utetezi 

 15.-(1) Mlalamikaji au mlalamikiwa anaweza, 
baada ya kuwasilisha maombi kwa Mkurugenzi Mkuu na 
kulipa ada iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni 
hizi, kurekebisha malalamiko, utetezi au majibu ya utetezi, 
kadiri itakavyokuwa, isipokuwa kwamba- 

 (a) mlalamikaji au mlalamikiwa atapaswa kutoa 
sababu za kutosha kwa Mkurugenzi Mkuu; na 

 (b) upande mwingine utapewa nafasi na muda wa 
kutosha wa kutoa majibu kabla ya usuluhishi. 

  (2) Mlalamikaji au mlalamikiwa, baada ya 
kuruhusiwa kurekebisha malalamiko, utetezi au majibu ya 
utetezi, atarekebisha malalamiko, utetezi au majibu ya 
utetezi ndani ya muda ulioelekezwa kadiri Mkurugenzi 
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Mkuu atakavyoamua.  
  
Ujumuishaji 
wa 
malalamiko 
au maombi 

 16. Pale ambapo mashauri mawili au zaidi 
yanasubiri kusikilizwa kuhusiana na maombi sawa au 
yanayohusisha masuala sawa au yanayofanana, 
Mkurugenzi Mkuu anaweza, kwa hiari yake yenyewe au 
kwa maombi kutoka upande wowote, kuamuru kwamba 
shauri au suala lolote au jambo lililoibuliwa katika shauri 
liunganishwe au kusikilizwa kwa pamoja.  

  
Uhakiki wa 
malalamiko 

 17. Mkurugenzi Mkuu, ndani ya siku kumi na nne 
baada ya kupokea nyaraka za shauri za pande zote, 
itahakiki malalamiko na kufanya uchunguzi wa awali, na 
itakuwa na mamlaka ya kukataa malalamiko au maombi 
ambayo hayajakidhi matakwa ya Kanuni hizi.  

  
SEHEMU YA NNE 

UCHUNGUZI NA TARATIBU ZA USULUHISHI 
  
Uchunguzi 
wa 
malalamiko 

 18.-(1) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, ndani ya siku 
thelathini baada ya kukamilisha uhakiki wa malalamiko na 
uchunguzi wa awali chini ya kanuni ya 17, na endapo 
Mkurugenzi Mkuu atabaini kwamba- 

 (a) mlalamikaji ana maslahi katika suala ambalo 
malalamiko yanahusiana; na 

 (b) malalamiko siyo ya uzushi na yana msingi, 
 kuchunguza malalamiko hayo. 
  (2) Pale ambapo Mkurugenzi Mkuu ataona, kwa 

muda wowote wakati wa uchunguzi au baada ya 
uchunguzi, kwamba kuna malalamiko au utetezi wa msingi 
na kwamba mlalamikiwa au mlalamikaji hajalishughulikia, 
au hajalishughulikia ipasavyo, Mkurugenzi Mkuu anaweza, 
kwa notisi, kumtaka mlalamikiwa au mlalamikaji 
kushughulikia au kurudia kushughulikia upya lalamiko au 
utetezi ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya kupokea 
notisi hiyo.  

  (3) Pale ambapo upande uliopewa notisi ya 
kushughulikia au kurudia kushughulikia upya malalamiko 
au utetezi, utashindwa kufanya hivyo ndani ya muda 
ulioainishwa katika kanuni ndogo ya (2) au utakataa 
kufanyia kazi ushauri wa Mkurugenzi Mkuu, Mkurugenzi 
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Mkuu ataliwasilisha suala hilo kwa msuluhishi kwa ajili ya 
usuluhishi.  

  (4) Endapo upande uliopewa notisi chini ya kanuni 
ndogo ya (2), utazingatia ushauri uliotolewa na 
Mkurugenzi Mkuu, Mkurugenzi Mkuu ndani ya siku kumi 
na nne atahusisha pande zote mbili na endapo suluhu 
itafikiwa, suluhu iliyofikiwa itawekwa katika maandishi na 
kusainiwa na pande zote mbili.  

  (5) Suluhu iliyofikiwa chini ya kanuni ndogo ya (4) 
baada ya kusajiliwa na Mamlaka, itachukuliwa kuwa ni 
tuzo ya Mamlaka, na kwamba suluhu yoyote ambayo 
haijasajiliwa na Mamlaka haitatekelezeka.   

  
Usuluhishi  19.-(1) Endapo Mkurugenzi Mkuu atashindwa 

kutatua malalamiko chini ya kanuni ya 18, afisa wa 
Mamlaka au mtu mwingine yeyote aliyekubaliwa baina ya 
pande zote, anaweza kuteuliwa na Mkurugenzi Mkuu kuwa 
msuluhishi, ambaye ataitisha vikao vya usuluhishi kwa 
wakati na mahali patakapoafikiwa na wahusika.  

  (2) Suluhu iliyofikiwa na wahusika kutokana na 
kikao cha usuluhishi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
itawekwa katika maandishi kwa kutumia Fomu Na. 4 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni hizi, na 
itatiwa saini na wahusika ambao watawasilisha nakala kwa 
Mamlaka kwa ajili ya usajili.  

  (3) Suluhu iliyofikiwa chini ya kanuni ndogo ya (2), 
baada ya kusajiliwa na Mamlaka, itachukuliwa kuwa ni 
tuzo ya Mamlaka, na kwamba suluhu yoyote ambayo 
haijasajiliwa na Mamlaka haitatekelezeka: 

  Isipokuwa kwamba, hakuna suluhu itakayosajiliwa 
na Mamlaka endapo Mamlaka itaona kwamba usuluhishi 
huo unaweza kuingilia maslahi ya Serikali au mmiliki wa 
leseni. 

    (4) Pale ambapo Mamlaka itaona kuwa suluhu 
haijakidhi vigezo vya kusajiliwa itairejesha suluhu kwa 
wahusika ili kushughulikiwa upya.  
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SEHEMU YA TANO 
KUSIKILIZA NA KUAMUA MIGOGORO 

 
Kuwasilisha 
malalamiko 
kwa Kamati 

 20.-(1) Pale ambapo katika hatua yoyote, baada ya 
kukamilika kwa uhakiki au usuluhishi, itabainika kuwa 
wahusika hawawezi kufikia muafaka wa maelewano, 
Mkurugenzi Mkuu atapaswa, ndani ya siku thelathini tokea 
tarehe ya kupokea taarifa, kuwasilisha malalamiko hayo 
kwenye Kamati kwa ajili ya kusikilizwa.  

  (2) Mkurugenzi Mkuu atapaswa, si zaidi ya siku 
saba za kazi baada ya malalamiko kuwasilishwa kwenye 
Kamati chini ya kanuni ndogo ya (1), kuwajulisha 
wahusika kuwa malalamiko yamepelekwa katika Kamati 
kwa ajili ya kusikilizwa. 

  (3) Malalamiko yaliyowasilishwa katika Kamati 
yatakuwa na hadhi ya mgogoro. 

  
Lugha ya 
Kamati  

 21. Lugha ya Kamati itakuwa Kiswahili au 
Kiingereza.  

  
Mahali pa 
kusikiliza 

 22. Kamati inaweza kusikiliza mgogoro mahali 
itakapoona inafaa kwa kuzingatia hali ya uharaka na 
gharama za uendeshaji wa shauri.  

  
Ratiba ya 
usikilizaji 

 23.-(1) Kamati kabla ya kupanga tarehe ya 
kusikiliza, itatoa wito wa maandishi kwa pande zote kwa 
lengo la kupanga ukomo wa muda wa usikilizwaji hadi 
kumaliza mgogoro huo, na kuandaa hoja katika mgogoro.  

  (2) Baada ya kuweka utaratibu wa ukomo wa muda 
wa kumaliza mgogoro na kuandaa hoja katika mgogoro 
kama ilivyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1), Kamati 
itatoa amri ya ratiba.  

  (3) Mara baada ya kutolewa kwa amri ya ratiba, 
Kamati itatoa wito kwa wahusika kuhudhuria usikilizwaji 
katika fomu Na. 5 iliyoainishwa kwenye Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi.  

  (4) Wito uliotolewa chini ya kanuni ndogo ya (3) 
utaainisha tarehe ya kusikilizwa ambayo itakuwa si chini 
ya siku saba kutoka tarehe ya kupokelewa na wahusika.  

  (5) Pale ambapo amri ya ratiba imetolewa, hakuna 
mabadiliko au marekebisho ya amri hiyo yatakayoruhusiwa 
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isipokuwa kama Kamati itajiridhisha kwamba mabadiliko 
au marekebisho hayo ni ya muhimu kwa maslahi ya haki na 
upande ambao utanufaika na mabadiliko au marekebisho 
hayo utawajibika kulipa gharama zitakazojitokeza kutokana 
na mabadiliko au marekebisho hayo isipokuwa kama 
Kamati itaelekeza vinginevyo. 

  
Utaratibu wa 
kusikiliza ni 
wa namna ya 
upatanishi  

 24.-(1) Mashauri ya migogoro yatasikilizwa kwa 
namna ya upatanishi, isipokuwa pale ambapo upatanishi 
hauwezekani, Kamati itashughulikia suala hilo na kutoa 
mapendekezo yake.  

  (2) Mhusika anaweza kuhudhuria katika shauri yeye 
binafsi au kwa kuwakilishwa na wakili, au afisa wake 
mkuu au mwakilishi aliyeidhinishwa.  

  (3) Kwa madhumuni ya Sehemu hii, “usikilizwaji” 
maana yake ni michakato yote inayohitajika na Mamlaka 
kwa ajili ya uamuzi wa mgogoro, na itajumuisha:  

 (a) jaribio lolote la kutatua mgogoro huo kwa 
amani; 

 (b) mawasilisho ya mdomo na maandishi 
yaliyotolewa na wahusika; 

 (c) wahusika kutoa ushahidi kwa mdomo au 
maandishi; na 

 (d) upekuzi wa nyaraka.  
  
Taratibu na 
kanuni za 
kusikiliza 
mashauri 

 25.-(1) Kamati itapaswa- 
(a) kumsikiliza mlalamikaji kwanza na inaweza 

baada ya hapo kuruhusu kuhojiwa maswali ya 
udodosaji na maswali ya ufafanuzi; 

 (b) kumsikiliza mlalamikiwa na inaweza baada ya 
hapo kuruhusu kuulizwa maswali ya udodosaji 
na maswali ya ufafanuzi; na 

 (c) baada ya kuwasikiliza wahusika, kusikiliza 
mashahidi kama wapo na pale inapobidi 
inaweza kuruhusu maswali ya udodosaji na 
maswali ya ufafanuzi. 

  (2) Kamati baada ya kuhitimisha usikilizwaji chini 
ya kanuni ndogo ya (1), itaruhusu wahusika kutoa 
mawasilisho ya mwisho.  

  (3) Kamati itapaswa- 
 (a) kuzingatia kanuni za haki ya msingi; 
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 (b) kuepuka taratibu na tekniki za kanuni za 
ushahidi kadri inavyowezekana, 

 kwa lengo la kuhakikisha uendeshaji wa shauri kwa haki, 
haraka na matumizi bora ya rasimali fedha. 

  
Mamlaka ya 
kuwaita tena 
mashahidi na 
kuchukua 
ushahidi wa 
nyongeza 

 26.-(1) Katika shauri lolote, Kamati inaweza, kwa 
hiari yake- 

(a) kuwaita tena mashahidi na kuchukua ushahidi 
wa nyongeza; 

(b) kumuita mtu yeyote au mtaalamu katika jambo 
linalotolewa ushahidi kama shahidi; na 

(c) kuruhusu wahusika kuwa na haki ya uwakilishi 
wakati ushahidi wa nyongeza unachukuliwa. 

 (2) Ushahidi huo wa nyongeza unaweza kuwa wa 
mdomo na Kamati inaweza kuruhusu maswali ya udodosaji 
na maswali ya ufafanuzi pale inapobidi. 

  (3) Katika kushughulikia mgogoro wowote Kamati 
itakuwa na mamlaka ya kuamuru upande wowote kwenye 
shauri kuwasilisha taarifa ya masuala yoyote 
yanayohusiana na shauri. 

  
Mawasilisho  27. Kamati inaweza kuruhusu mawasilisho ya 

mdomo au maandishi ambayo yatatolewa ndani ya siku 
saba za kazi kuanzia tarehe ya kufungwa kwa usikilizwaji. 

  
Kushindwa 
kuhudhuria 

 28.-(1) Pale ambapo hakuna upande uliohudhuria 
wakati mgogoro unaitishwa kusikilizwa, Kamati inaweza 
kutoa amri kwamba mgogoro huo ufutwe. 

  (2) Pale ambapo mlalamikaji atashindwa 
kuhudhuria wakati wa kusikilizwa kwa mgogoro, Kamati 
inaweza kutoa amri kwamba mgogoro huo ufutwe.  

  (3) Pale ambapo mlalamikiwa atashindwa 
kuhudhuria bila sababu za msingi wakati wa kusikilizwa 
kwa mgogoro, Kamati inaweza, baada ya maombi ya 
mlalamikaji, kutoa amri ya kusikiliza upande mmoja wa 
madai yaliyotolewa na mlalamikaji. 

  (4) Maombi chini ya kanuni hii yanaweza kufanywa 
kwa mdomo au kwa maandishi.  

  
Kuahirisha  29.-(1) Mhusika anaweza, kabla au wakati wa 

kusikilizwa kwa mgogoro, kuiomba Kamati kuahirisha 
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usikilizwaji. 
  (2) Maombi ya kuahirisha yaliyorejewa chini ya 

kanuni ndogo ya (1) yanaweza kufanywa kwa mdomo au 
kwa maandishi. 

  (3) Kamati inaweza kukubali maombi ya kuahirisha 
iwapo itaridhika kwamba upande ulioomba una sababu ya 
msingi ya kuahirisha kusikilizwa kwa mgogoro huo. 

  (4) Kamati inaweza kufanya uamuzi juu ya malipo 
ya gharama za kuahirisha shauri kama itakavyoona inafaa. 

  
Maombi ya 
kuingilia kati 

 30.-(1) Mtu yeyote ambaye ana maslahi katika 
mgogoro uliopo mbele ya Kamati anaweza, katika hatua 
yoyote kabla ya kumalizika kwa usikilizwaji, kuwasilisha 
maombi ya kuingilia kati shauri hilo.  

  (2) Maombi chini ya kanuni hii, yataambatishwa na 
hati ya kiapo pamoja na uthibitisho wa malipo ya ada 
inayohitajika kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 
Kanuni hizi na itaainisha pamoja na mambo mengine, 
masuala yafuatayo: 

 (a) tarehe ambayo maombi yamewasilishwa; 
 (b) namba ya mgogoro; 
 (c) jina la mgogoro unaosikilizwa unaohusiana na 

maombi yanayowasilishwa; 
 (d) jina, anuani ya posta na makazi ya mtu 

anayeingilia kati; 
 (e) anwani ya kupokelea; 
 (f) maelezo mafupi ya masuala yanayomuathiri mtu 

anayeingilia kati; 
 (g) upande ambao mtu anayeingilia kati anakusudia 

kuungana nao; na  
 (h) sababu na nyaraka zinazounga mkono maombi 

hayo.   
  (3) Kamati itawataarifu wahusika katika shauri juu 

ya maombi na upande wowote unaweza kuwasilisha 
pingamizi ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 
taarifa ya maombi hayo.  

  (4) Kamati inaweza kuhakiki kama mwombaji 
ataathirika moja kwa moja na matokeo ya usikilizwaji wa 
shauri na iwapo maslahi yake katika matokeo hayo 
yamethibitishwa.  

  (5) Kamati itashughulikia maombi husika, na 
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endapo itayakataa, itamtaarifu mwombaji ipasavyo.  
  (6) Endapo Kamati itajiridhisha kuwa mwombaji 

ana maslahi ya kutosha, itakubali maombi hayo kwa vigezo 
na masharti kwa kadri itakavyoona inafaa.  

  (7) Pale ambapo maombi yamekubaliwa, mtu 
anayeingilia kati atapaswa, ndani ya siku saba za kazi, 
kuwasilisha maelezo ya kuingilia kati yanayojumuisha- 

 (a) maelezo mafupi ya madai na hoja zinazounga 
mkono uingiliaji kati; 

 (b) nafuu inayoombwa; na 
 (c) orodha ya nyaraka zilizoambatishwa na nakala 

ya kila nyaraka ambayo mwombaji ataitumia.  
  (8) Wahusika katika shauri wanaweza, ndani ya 

siku saba, kuwasilisha kwa Kamati majibu ya maelezo ya 
uingiliaji kati, kila mmoja peke yake au kwa pamoja. 

  
Mapendekezo 
ya Kamati 

 31.-(1) Kamati itapaswa, baada ya kumaliza 
kusikiliza, kufanya uchambuzi juu ya mgogoro huo, na 
ndani ya siku thelathini za kazi kuanzia tarehe ya 
kukamilika kwa usikilizwaji wa shauri hilo, kutoa 
mapendekezo kwa Mamlaka kwa ajili ya uamuzi.  

  (2) Isipokuwa kama imeainishwa vinginevyo, 
katika Kanuni hizi, mapendekezo yatakayotolewa na 
Kamati katika kanuni ndogo ya (1)- 

 (a) yataamuliwa kwa wingi wa wajumbe waliopo;  
 (b) yatakuwa kwa maandishi, na yatawekwa tarehe 

na kusainiwa na Mwenyekiti kuanzia tarehe 
ambayo yalipotolewa; 

 (c) yatakuwa na maelezo mafupi ya mgogoro, hoja 
za kuamuliwa, mapendekezo ya Kamati na 
sababu ya mapendekezo hayo.  

  
Uamuzi wa 
Mamlaka 

 32.-(1) Mamlaka baada ya kupokea mapendekezo 
ya Kamati, itayashughulikia mapendekezo hayo na kutoa 
amri au tuzo juu ya mgogoro huo. 

  (2) Mamlaka itakuwa na uwezo wa kutoa amri au 
tuzo zifuatazo: 

 (a)  kuhitaji mhusika kulipa fidia mahususi au ya 
jumla; 

 (b) kuhitaji mhusika kufidia upande mwingine kwa 
vigezo na masharti itakayoainisha; 
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 (c)  kuhitaji mhusika kulipa gharama za upande 
mwingine au za mtu aliyehudhuria wakati wa 
usikilizwaji au kutoa nyaraka; 

 (d)  kufuta mgogoro; 
 (e)  kuhitaji utekelezaji maalum; 
 (f) kuhitaji mhusika kurejesha malipo yoyote 

yaliyofanywa; na 
 (g) amri nyingine yoyote itakayoonekana inafaa na 

ya haki.  
  
Utekelezaji 
wa tuzo au 
amri  

 33. Tuzo au amri ya Mamlaka iliyotolewa chini ya 
Kanuni hizi itatekelezwa kama tuzo au amri ya Mahakama 
kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 243 cha Sheria.  

  
Maamuzi 
dhidi ya 
aliyeshindwa 
kuhudhuria 
au 
kuwasilisha 
nyaraka 

 34.-(1) Pale ambapo mlalamikiwa mbadala- 
(a) anashindwa kuwasilisha utetezi wake ndani ya 

muda uliotolewa chini ya kanuni ya 13(7); au 
(b) baada ya kuwasilisha utetezi, anashindwa 

kuhudhuria katika tarehe zilizopangwa kwa ajili 
ya kupokea maelekezo, 

mlalamikiwa aliyewasilisha notisi ya mlalamikiwa mbadala 
anaweza kuomba kwa Mamlaka kusikiliza na kutoa amri au 
tuzo ya upande mmoja dhidi ya mlalamikiwa mbadala 
kuhusiana na mchango wowote, fidia au nafuu inayodaiwa 
katika notisi. 

  (2) Mamlaka inaweza, kwa maombi ya 
mlalamikiwa chini ya kanuni ndogo ya (1) na kwa 
uthibitisho wa upande mmoja wa mlalamikiwa juu ya 
madai yake dhidi ya mlalamikiwa mbadala, kutoa amri au 
tuzo dhidi ya mlalamikiwa mbadala kwa kadiri mgogoro 
utakavyohitaji. 

  
Maombi ya 
kutengua 
amri ya 
kusikiliza 
upande 
mmoja  

 35.-(1) Pale ambapo amri ya upande mmoja 
imetolewa, upande ambao amri imetolewa dhidi yake, 
unaweza kuiomba Kamati kutengua amri hiyo: 
 Isipokuwa kwamba, ada iliyoainishwa itapaswa 
kulipwa na kiapo cha maombi kinachoeleza sababu za 
kuiridhisha Kamati kwamba wito haukufikishwa ipasavyo 
au kwamba mwombaji alizuiwa kwa sababu zozote za 
msingi kuhudhuria shauri hilo lilipoitwa kwa ajili ya 
kusikilizwa kitapaswa kuwasilishwa. 
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  (2) Endapo Kamati itaridhika na maombi chini ya 
kanuni ndogo ya (1), itatoa amri ya kutengua amri dhidi ya 
mtu huyo kwa masharti yanayohusu gharama, malipo kwa 
Kamati au vinginevyo itakavyoona inafaa na itapanga siku 
ya kuendelea na shauri hilo. 

  
Maombi ya 
kurejesha 
mgogoro 

 36.-(1) Pale ambapo mgogoro umefutwa chini ya 
kanuni ya 28(1) au (2) mlalamikaji anaweza kuwasilisha 
maombi ya amri ya kutengua amri hiyo. 

  (2) Maombi ya kutengua amri ya kufuta mgogoro, 
yataambatishwa na uthibitisho wa malipo ya ada 
iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu la Kanuni hizi pamoja 
na hati ya kiapo inayoeleza sababu za msingi za kurejeshwa 
kwa mgogoro huo.  

  (3) Amri haitatolewa chini ya kanuni hii endapo 
notisi ya maombi haitatolewa kwa upande mwingine. 

  
Rufaa  37.-(1) Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi 

wa Mamlaka au uamuzi mwingine wowote uliofanywa kwa 
madhumuni ya Kanuni hizi anaweza, ndani ya siku 
thelathini baada ya uamuzi huo kutolewa, kukata rufaa kwa 
Baraza la Ushindani. 

  (2) Sababu za kukata rufaa zitajumuisha yafuatayo: 
 (a) kwamba uamuzi uliotolewa haukutokana na 

ushahidi uliotolewa; 
 (b) kulikuwa na makosa ya kisheria; 
 (c) taratibu na matakwa mengine ya kisheria 

yanayotumika na Kamati hayakuzingatiwa na 
kutokuzingatiwa huko kumeathiri kwa kiwango 
kikubwa uamuzi huo; na 

 (d) Mamlaka haikuwa na uwezo wa kutoa tuzo. 
 
Sura ya 285 

 (3) Utaratibu wa kukata rufaa utakuwa kama 
ulivyotolewa chini ya Sheria ya Ushindani. 
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SEHEMU YA SITA 
UKOMO WA MUDA 

  
Kuondolewa 
kwa mashauri 
yaliyofunguli
wa baada ya 
muda wa 
ukomo wa 
kufungua 
shauri 

 38. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, kila 
shauri lililoainishwa ndani ya muda wa ukomo katika 
Jedwali la Pili la Kanuni hizi na ambalo limefunguliwa 
baada ya muda wa ukomo litafutwa.  

  
Kuanza kwa 
sababu za 
kuchukua 
hatua 

 39.-(1) Muda wa ukomo ulioainishwa chini ya 
Kanuni hizi kuhusiana na shauri lolote, kwa kuzingatia 
masharti ya Kanuni hizi, utaanza kuanzia tarehe ambayo 
haki ya kuchukua hatua juu ya shauri hilo ilipotokea. 

  (2) Haki ya kuchukua hatua kuhusiana na shauri 
lolote itaanza tarehe ambayo chanzo cha madai kiliibuka. 

  (3) Pale ambapo kuna ukiukwaji unaoendelea wa 
mkataba au kosa linaendelea lisilohusiana na mkataba, 
kipindi kipya cha ukomo kitaanza kutekelezwa wakati 
ambapo ukiukwaji au kosa linaendelea. 

  
Mamlaka ya 
kuongeza 
muda wa 
ukomo 

 40. Endapo Kamati, kwa kuzingatia mazingira 
katika shauri lolote, itakuwa na maoni kuwa ni haki na 
sahihi kufanya hivyo, inaweza kwa amri kuongeza muda 
wa ukomo wa kufungua shauri lolote kwa muda usiozidi 
nusu ya muda wa ukomo uliowekwa na Kanuni hizi kwa 
malalamiko hayo. 

 
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mlalamikaji 
kuwasilisha 
maelezo 
yakihitajika 
kwa hati ya 
kiapo  

 41. Mkurugenzi Mkuu anaweza kuhitaji 
malalamiko au sehemu yoyote ya malalamiko 
kuthibitishwa kwa hati ya kiapo. 

  
 Utozaji wa 
gharama za 
shauri 

 42.-(1) Endapo mhusika yeyote ametakiwa 
kufidiwa gharama za shauri na anataka kurejeshewa 
gharama ambazo amekubaliwa kufidiwa chini ya Kanuni 
hizi, atawasilisha maombi ya kurejeshewa gharama za 
shauri kwa kuwasilisha hati ya madai ya gharama hizo kwa 
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Mamlaka ambayo itamtoza mdaiwa gharama hizo 
ipasavyo. 

 
TS. Na.  
263 la 2015 

 (2) Bila kuathiri masharti chini ya kanuni ndogo ya 
(1), hati ya madai ya gharama itawasilishwa kwa Mamlaka 
kwa utaratibu ulioainishwa chini ya Amri za Malipo ya 
Mawakili, 2015. 

  (3) Mtu yeyote ambaye hajaridhika na uamuzi wa 
Mkurugenzi Mkuu chini ya kanuni ndogo ya (1) anaweza 
kukata rufaa kwa Baraza la Ushindani. 

  
Taratibu za 
maombi 

 43.-(1) Maombi yote yatakayofanywa chini ya 
Kanuni hizi yatawasilishwa kwa Mamlaka kwa kutumia 
hati ya kuwasilisha maombi katika fomu Na. 6 au 7, yoyote 
inayohusika, kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 
Kwanza la Kanuni hizi na kuambatishwa na hati ya kiapo 
katika fomu Na. 8 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 
la Kanuni hizi chenye maelezo yanayounga mkono maombi 
hayo.  

  (2) Maombi yote yataambatishwa na uthibitisho wa 
malipo ya ada iliyoainishwa katika Jedwali la Tatu la 
Kanuni hizi. 

  (3) Mkurugenzi Mkuu au Kamati, kulingana na 
ombi husika, itakuwa na mamlaka ya kutoa amri dhidi ya 
maombi yoyote chini ya Kanuni hizi ambayo haitoi 
maamuzi ya mwisho ya malalamiko au mgogoro. 

  
Utoaji wa 
amri ya 
utekelezaji  

 44. Katika hatua yoyote wakati wa kusikilizwa kwa 
shauri na endapo Mamlaka itaridhika kuwa mtu amekiuka 
au ana uwezekano wa kukiuka masharti ya Sheria au 
Kanuni, Mamlaka inaweza kutoa amri ya utekelezaji kwa 
kuzingatia kifungu cha 16 cha Sheria au maelekezo 
mengine kama itakavyoona inafaa. 

  
Adhabu za 
jumla 

 45. Mtu yeyote ambaye atakiuka masharti yoyote ya 
Kanuni hizi ambayo hakuna adhabu maalum iliyoainishwa 
atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi milioni tatu. 

  
Adhabu kwa 
ukiukaji 
unaoendelea 

 46. Mtu yeyote ambaye ataendelea kukiuka Kanuni 
hizi, pamoja na adhabu itakayotolewa, atatozwa faini ya 
shilingi milioni moja kwa kila siku ambayo uvunjaji huo 
unaendelea au unajirudia. 
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Mamlaka ya 
kuongeza 
taratibu 

 47. Pale ambapo taratibu hazijaainishwa katika 
Kanuni hizi, Mamlaka inaweza kufanya chochote 
kinachohitajika na kuruhusiwa na Sheria au sheria nyingine 
inayohusika ili kuiwezesha kutoa uamuzi kwa ufanisi na 
ukamilifu katika suala lolote lililo mbele yake. 

  
Nyongeza ya 
muda 

 48. Mamlaka inaweza, baada ya maombi na kwa 
kuzingatia sababu za msingi, kuongeza muda uliowekwa na 
Kanuni hizi kwa kufanya kitendo chochote 
kilichoidhinishwa au kinachohitajika na Kanuni hizi, kabla 
au baada ya kuisha kwa muda huo. 

  
Kukataa 
kupokea 
nyaraka 

 49. Kamati au Mkurugenzi Mkuu, kwa kadiri 
itakavyokuwa, anaweza kukataa kupokea nyaraka yoyote 
ambayo haikidhi matakwa ya Kanuni hizi. 

  
Mamlaka ya 
kuitisha 
taarifa 

 50. Kamati ikiona ni muhimu kupata taarifa zaidi 
kuhusu masuala yanayohusiana na mgogoro, itakuwa na 
mamlaka ya kupata kutoka kwa mtu au mamlaka yoyote, 
taarifa, nyaraka au ushahidi, na kwa kufanya hivyo Kamati 
itapata taarifa, nyaraka au ushahidi huo kupitia kwa 
Mkurugenzi Mkuu. 

  
Matumizi ya 
Sheria ya 
Ushahidi  
Sura ya 6 

 51.-(1) Endapo Kanuni hizi hazitoi namna ya 
kushughulikia jambo lolote linalohusu ushahidi, basi 
Kamati itakuwa na uwezo wa kutumia masharti ya Sheria 
ya Ushahidi. 

  (2) Ushahidi utakaotolewa na wahusika wakati wa 
kusikilizwa kwa shauri hilo utakuwa chini ya kiapo au 
uthibitisho, isipokuwa kwamba Kamati au Mkurugenzi 
Mkuu anaweza kupokea na kufanyia kazi ushahidi ambao 
haujathibitishwa. 

  
Mamlaka ya 
kusimamia 
mashauri 
Sura ya 33 

 52.-(1) Pale ambapo Kanuni hizi ziko kimya kuhusu 
suala lolote la utaratibu, Kamati itakuwa na mamlaka ya 
kujiwekea utaratibu wake yenyewe. 
 (2) Katika kutekeleza mamlaka yake chini ya 
kanuni ndogo ya (1), Kamati itakuwa na uhuru wa kukopa 
utaratibu huo kutoka kwa Sheria ya Mwenendo wa 
Mashauri ya Madai au kanuni nyingine zozote za utaratibu 



Kanuni za Usuluhishi wa Migogoro Itokanayo Na Shughuli za Mkondo wa Juu 
wa Petroli 

Tangazo La Serikali Na. 632 (Linaendelea) 

25 
 

zinazotumika mahakamani kwa masuala ambayo taratibu 
zake hazijaainishwa chini ya Kanuni hizi. 

  
Malipo  53. Bodi inaweza kuamua malipo ya wajumbe wa 

Kamati au mtu yeyote atakayehudhuria vikao vya Kamati. 
  
Mwenendo 
wa mashauri 
ya Kamati 

 54.-(1) Mashauri yote mbele ya Kamati 
yataendeshwa kwa faragha. 
 (2) Katibu wa Kamati atawajibika kurekodi 
mwenendo wa shauri. 

  (3) Nyaraka zote zitawekwa na kuhifadhiwa na 
Katibu. 

  
Nakala za 
maamuzi, 
hukumu, tuzo 
na amri  

 55. Katibu atatuma au kutoa kwa kila upande wa 
shauri nakala iliyothibitishwa ya uamuzi, hukumu, tuzo au 
amri bila malipo. 

 
_____________________ 

 
JEDWALI LA KWANZA  

____________________ 
 

FOMU NA. 1 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9(2)) 

 
MAMLAKA YA UDHIBITI MKONDO WA JUU WA PETROLI  

(PURA) 
 

Namba ya Malalamiko ………… 
 
 

……………..…….………….  - MLALAMIKAJI 
 

  ………….…………………              - MLALAMIKIWA 
 

FOMU YA MALALAMIKO 
 

 (1) Maelezo ya Mlalamikaji:  
 
Jina: ______________________________________________________ 
 
Jina la Mwakilishi (kama yupo): _______________________________ 
 
Anuani:____________________________________________________ 
 
Anuani ya Makazi: ___________________________________________ 



Kanuni za Usuluhishi wa Migogoro Itokanayo Na Shughuli za Mkondo wa Juu 
wa Petroli 

Tangazo La Serikali Na. 632 (Linaendelea) 

26 
 

  
Mji:_______________________________________________________ 
 
Namba ya Simu ya Ofisi:________________________________________ 
Simu ya Mkononi: ____________________________________________ 
 
Barua Pepe: _________________________________________ 
(2) Maelezo ya Mlalamikiwa:  
 
Jina:__________________________________________________ 
 
Anuani: _______________________________________________ 
 
Anuani ya Makazi_______________________________________ 
 
Mji: __________________________________________________ 
 
Namba ya Simu ya Ofisi: _________________________________ 
 
Simu ya Mkononi: _______________________________________ 
Barua Pepe: ____________________________________ 
 
(3) Msingi wa Malalamiko (Karatasi ya ziada inaweza kutumika):  
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
__________________ 
 
(4) Unafuu Unaotafutwa 
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
________________________________________________________________________
__________________ 
 
(5) Je Mlalamikaji amejaribu  kutatua malalamiko moja kwa moja na Mlalamikiwa?  
 
 
 
 
Kama ndio, eleza hatua zilizochukuwa na matokeo: 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 

 Ndio   Hapana 
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__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
 
(6) Je Mlalamikaji ameomba suluhu ya kisheria kutoka taasisi nyingine yoyote?   
 
 
 
Kama ndio, taja jina la taasisi na unafuu unaotafutwa na matokeo husika (Karatasi tofauti 
inawezakutumika): 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
  
(7) Je nakala za nyaraka zote muhimu zimeambatanishwa?  
Nakala za hati zote muhimu ziambatishwe  
         
 
 
 
Kama ndio ziorodheshe: (Karatasi tofauti inawezakutumika) 
_________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
 
(8) Maelezo mengine yoyote muhimu: 
__________________________________________________________________ 
__________________________________________________________________ 
 
(9) Nathibitisha kwamba maelezo yote yaliyotolewa kwenye ombi hili ni kweli tupu kwa 
kadri ya ufahamu wangu. 

___________________ 
Sahihi ya Mlalamikaji/Ofisa Mkuu wa Mlalamikaji 

Tarehe___________________________________ 
 Siku  Mwezi  Mwaka 
 
 

 Kwa Matumizi ya Mamlaka tu: (WEKA USHAHIDI WA MALIPO) 
 
Uthibitisho wa Malipo: ____________________________ 
 
Tarehe  ya Kupokelewa:  ___________________ 
 
Sahihi: ___________________ 

 
 

FOMU NA. 2 

  Hapana  Ndio 

  Hapana  Ndio 
 
YYY
YYN
o 
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____________________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(1)) 
_______________________ 

 
MAMLAKA YA UDHIBITI WA MKONDO WA JUU WA PETROLI  

 
(PURA) 

 
Namba ya Malalamiko ………… 

 
 

…………………………..……..….  - MLALAMIKAJI 
 
…………………………….………  - MLALAMIKIWA 

 
 

WITO WA KUWASILISHA UTETEZI 
 
 
UNATAARIFIWA KWAMBA Bw/Bi/Bibi/Dkt ............................................. wa S. L. P. 
................................ (“Mlalamikaji”) amewasilisha malalamiko yake dhidi yako kwa 
PURA, maelezo ambayo yameambatishwa hapa. 
 
KWA MUJIBU wa Kanuni ya 10(1) ya Kanuni za Kanuni za Usuluhishi wa Migogoro 
Itokanayo na Shughuli za Mkondo wa Juu wa Petroli za Mwaka 2023 unatakiwa 
kuwasilisha majibu ya maandishi kwa PURA dhidi ya hoja zilizotolewa na Mlalamikaji 
pamoja na vielelezo vyote muhimu unavyotegemea kusaidia katika utetezi wako ndani ya 
siku ishirini na moja (21) tokea tarehe ya kuandikwa kwa wito huu. Nakala ya majibu 
inapaswa kuwasilishwa kwa Mlalamikaji.  
 
ZINGATIA ZAIDI KUWA kushindwa kuwasilisha utetezi wako ndani ya muda 
uliotajwa hapo juu kutamaanisha kuwa umeondoa haki yako ya kusikilizwana PURA 
itaendelea kufanya uamuzi katika shauri hili wakati haupo kwa mujibu wa ya Tangazo la 
Serikali Na. ……. 
IMETOLEWA kwa muhuri wa PURA leo tarehe……. ya mwezi…………… Mwaka 
20…….. 

…………………………………………………………… 
MKURUGENZI MKUU 

 
Pokea nakala ya wito huu……………………………………………………….. 
                                                 (Iwekwe sahihi na mtu aliyetajwa katika wito huu.) 
 
NAKALA KWA: 
……………………………………. 
……………………………………. 
……………………………………. 

 
FOMU NA. 3  
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____________________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 13(4)) 
______________________ 

 
 

MAMLAKA YA UDHIBITI WA MKONDO WA JUU WA PETROLI 
 

(PURA) 
 

Namba ya Malalamiko ………… 
 

…………………………..……… - MLALAMIKAJI 
 
…………………………….……. - MLALAMIKIWA 
 
…………………………….……… -  MLALAMIKIWA MBADALA 
 

 
 NOTISI YA MLALAMIKAJI MBADALA  

UNATAARIFIWA KWAMBA lalamiko hili limeletwa na Mlalamikaji dhidi ya 
Mlalamikiwa kwa mujibu wa malalamiko yaliyoambatanishwa.  

Mlalamikiwa anadai dhidi yako kuwa (taja msingi wa lalamiko dhidi ya mdaawa 
mwingine,) 
“..............................................................................................................................................
.......................................................................................................................”  

(*) na uzingatie kuwa kama ungependa kupinga malalamiko ya Mlalamikaji dhidi ya 
Mlalamikiwa au malalamiko ya Mlalamikiwa dhidi yako, lazima uhudhurie mbele ya 
Mamlaka ndani ya siku……. baada ya kutolewa kwa notisi hii ikijumuisha na siku ya 
kutolewa kwa notisi hii, vinginevyo utatafsiriwa kuwa umekiri madai ya mlalamikaji 
dhidi ya Mlalamikiwa na madai ya Mlalamikiwa dhidi yako na utalazimika kwa uamuzi 
wowote utakaotolewa katika madai.  

Tarehe  ........... ya Mwezi  ...................Mwaka, 20  ...................................... 

Sahihi:…………………….. 
Mkurugenzi Mkuu 

Zingatia.-* futa aya hii kama notisi imetolewa kwa mhusika ambaye tayari amejitokeza 
katika dai.  

 
FOMU NA. 4  

__________________ 
 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 19(2)) 
__________________ 
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MAMLAKA YA UDHIBITI WA MKONDO WA JUU WA PETROLI 

(PURA) 
 

Namba ya Malalamiko: ……... / 20…… 
 

 
…………………………………  -  MLALAMIKAJI 

 
………………….……………  - MLALAMIKIWA 

 
FOMU YA USULUHISHI BAADA YA UPATANISHI 

 
(Fomu hii ijazwe na pande zote na kila upande upate nakala moja na nakala  nyingine 

itawasilishwa kwa Mamlaka)  
1.0 MAELEZO YA MALALAMIKO 

 
1.1 Jina la Mlalamikaji/Walalamikaji: 

......................................................................................................... 
 
1.2  Jina la Mlalamikiwa/Walalamikiwa: 

........................................................................................................ 
 
1.3 Jina la Mlalamikiwa Mbadal (kama yupo):  

 
…………………………………………………...…………….… 

 
1.4 Namba ya Malalamiko: 

........................................................................................................ 
 
1.5 Tarehe ya Kuwasilisha Malalamiko kwa PURA: 

....................................................................................................... 
 
1.6 Msingi wa Malalamiko: .................................................................................... 

 
……………………………………………………………………….……. 

……………………………………………………………………….……. 
…………………………………………………………………….…..……. 

 
2.0 MAELEZO YA KIKAO CHA UPATANISHI 

2.1 Tarehe ya Kikao cha Upatanishi: 
…………………………………………………….. 

2.2 Mahali Kikao cha Upatanishi Kilipofanyika: 
………………………………………...…………… 

2.3 Majina ya Washiriki (Angalia Kiambatisho cha Majina na Sahihi za washiriki 
katika sehemu ya uthibitishaji)  

2.4 Ni nini masharti na vigezo vya  usuluhishi? 
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 Pande husika zimekubaliana kama ifuatavyo: 
 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
..................................................................................................................................... 
 
3.0 UTHIBITISHO  
3.1 Mimi, …………………….……….. nikiwa Mlalamikaji/Mwakilishi wa 

Mlalamikaji (msimamizi wa mirathi au mtekelezaji) nathibitisha kwamba 
taarifa zote zilizoandikwa katika Fomu hii ni sahihi na kwamba taarifa hizo 
zinaakisi kile ambacho wahusika wamekubaliana.  

Jina: ………………………….…… 

Sahihi ………………..………….…   

Tarehe …………………………….. 
 

3.2 Mimi,………………………………..…….., nikiwa Mlalamikiwa/ Mwakilishi/ 
Afisa Mkuu wa Mlalamikiwa nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa 
katika Fomu hii ni sahihi na zinaonyesha kile ambacho wahusika 
wamekubaliana.. 

Jina:...................................................... 

Sahihi…………..………………...……   

Tarehe………………………………….. 
 

3.3 Mimi,………………………………..…….., nikiwa Mlalamikiwa Mbadala 
/Mwakilishi wa Mlalamikiwa Mbadala (msimamizi wa mirathi au mtekelezaji,) 
ninathibitisha kwamba maelezo yote yaliyoandikwa katika Fomu hii ni sahihi 
na kwamba yanaakisi kile ambacho wahusika wamekubaliana.  

Jina:.....................................................  

Sahihi……………………..…………   

Tarehe…………………………….. 
 

3.4 Mimi,…………………………….., nikiwa ni Msuluhishi katika suala hili 
nathibitisha kwamba taarifa zote zilizoandikwa katika Fomu hii ni sahihi na 
zinaonyesha kile ambacho wahusika wamekubaliana.  
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Jina: .........................................…...... 

Sahihi:..................................................... 

Tarehe: ……………………….………. 
 

FOMU NA. 5   
__________________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 23(3)) 

_________________ 
 

KATIKA KAMATI YA PURA YA UTATUZI WA MIGOGORO 
 

Namba ya Malalamiko: ……... / 20…… 
 

 
…………………………………  -  MLALAMIKAJI 

 
………………….……………  - MLALAMIKIWA 

 
 

WITO WA KUHUDHURIA KWENYE USIKILIZWAJI WA SHAURI 
 
UNATAARIFIWA KWAMBA malalamiko tajwa hapo juu yamepangwa  kusikilizwa 
mbele ya Kamati ya PURA ya Utatuzi wa Migogoro, mnamo saa 04 asubuhi katika 
ukumbi wa…………………….. tarehe…………………………………….  
  
UNATAKIWA kufika wewe mwenyewe au na mwakilishi wako aliyeidhinishwa 
pasipo kukosa na kuwasilisha kwa upande wa pili na PURA, ushahidi mwingine 
wowote wa ziada unaonuia kutegemea katika utetezi wa shauri lako kabla ya tarehe 
…… ya mwezi ………… Mwaka 20……Unaweza pia kutaka kuja na mashahidi wako, 
kama wapo,.  
  
IMETOLEWA na muhuri wa PURA leo tarehe……. mwezi………. Mwaka 20……..  
 

  
Hati hii ya wito imetolewa kwa kuombwa na 
…………………………………………………. 

 
……………………………………………………………  

MWENYEKITI WA KAMATI 
 
Pokea nakala ya wito huu………………………………………………………….. 
                                            (iwekwe sahihi na mtu aliyetajwa katika wito huu) 

 
FOMU NA. 6   

________________ 
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(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 43(1)) 
_________________ 

 
Namba ya Malalamiko: ……... / 20…… 

 
…………………………….…..…………….      -Mlalamikaji 
 
………………………………………………      -Mlalamikiwa 

 
WITO WA MAMLAKA  

 
WAHUSIKA WOTE WANAARIFIWA KUFIKA mbele ya MKURUGENZI MKUU 
mnamo tarehe ..……ya mwezi ……………ya Mwaka 20………. Katika (taja mahali) 
……….. saa ………………… 

(a) Kwamba Mkurugenzi Mkuu anapenda kutoa .. .……………………… 
(b) Kwamba Mkurugenzi Mkuu anapenda….…………………………………. 
(c) Gharama za maombi zitolewe. 
(d) Unafuu wowote mwingine ambao Mkurugenzi Mkuu itaona unafaa. 

 Maombi haya yametolewa kama …………………… na maombi haya yanaungwa 
mkono na hati ya kiapo ya mwombaji. 
IMETOLEWA chini ya muhuri wa PURA leo tarehe…….ya mwezi………. mwaka 
20……..  

   
……………………………………………………………  

MKURUGENZI MKUU 

Imepokelewa kwa ajili ya kuandikishwa leo tarehe…….ya mwezi………. mwaka 
20…….. 

............................................... 
AFISA MASIJALA 

 
NAKALA KWA: 
…………………………………. 
Kiwanja Na. ……Ghorofa ya………Mtaa wa …… 
S.L.P……………… 
 
IMEANDALIWA NA KUWASILISHWA NA: 
…………………………… 
…………………………………. 
Kiwanja Na. ……Nyumba Na………Mtaa wa …… 
S.L.P………………… 
 
 

 
 

FOMU NA. 7   
________________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 43(1)) 
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________________ 
 

Namba ya Malalamiko: ……... / 20…… 
 

…………………………….….…….  - Mlalamikaji 
 
……………………………...………  - Mlalamikiwa 

WITO WA KAMATI  

WAHUSIKA WOTE wanatakiwa kufika mbele ya KAMATI YA UTATUZI WA 
MIGOGORO ya PURA mnamo tarehe ..…ya mwezi …… Mwaka 20……. katika (taja 
mahali) ……….. saa ……  

(a) Kwamba kamati inapenda kutoa…………………………………….…… 
(b) Kwamba kamati inapenda….……………………………………………… 
(c) Gharama za maombi haya zitolewe. 
(d) Unafuu wowote ambao kamati itaona inafaa. 

Maombi haya yametolewa kama …………………… na maombi haya yanaungwa mkono 
na hati ya kiapo ya mwombaji.. 
IMETOLEWA na muhuri wa PURA leo tarehe ……. ya mwezi ……….  mwaka 
20……... 

 
……………………………………………………………  

MWENYEKITI WA KAMATI 
 

Imepokelewa kwa ajili ya kuandikishwa leo tarehe…….ya mwezi………. mwaka 
20……................................................. 

KATIBU WA KAMATI 
 
 
NAKALA KWA:: 
…………………………………. 
Kiwanja Na. ……Nyumba Na.………Mtaa wa …… 
S.L.P………………………………… 
 
IMEANDALIWA NA KUWASILISHWA NA: 
…………………………… 
…………………………………. 
Kiwanja Na. ……Nyumba Na………Mtaa wa …… 
S.L.P………………………………… 

 
 
 
 

FOMU NA. 8   
__________________ 

 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 43(1)) 
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___________________ 
 

KATIKA KAMATI YA UTATUZI WA MIGOGORO/MAMLAKA  
Namba ya Malalamiko: ……... / 20…… 

 
…………………….…..…………….  - Mlalamikaji 
 
………………………………………  - Mlalamikiwa 

KIAPO 
 
Mimi, ………………………… mtu mzima, Mkristo/Muislam wa S.L.P ……….  
ninathibitisha/ninaapa na kutamka kama ilivyo hapa chini:  

1. Kwamba …………………………………………….. 
  
2. Kwamba …………………………………………….  

 
3. Kwamba …………………………………………….  

 
Ninathibitisha kuwa yote niliyoyaeleza humu ni ukweli kwa kadri ya ufahamu wangu. 
 
Imethibitishwa kwa dhati/Nimeapa nikiwa …………………………… 
  
KIAPO kimetolewa na ………………………………………….} 
ambaye ametambulishwa kwangu na …………..………………..}     
……………mtambulishaji ninamfahamu mwenyewe                   } ANAYEAPA   
Tarehe …………ya Mwezi ……………. Mwaka 20...………..   }    

   
 
Jina Kamili: …………………………………… 
Sahihi: …………………………………….. 
Anuani: ………………………………. 
Sifa: ………………………………… 
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________________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_______________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 38) 
 

UKOMO WA MUDA 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MALALAMIKO 

 
NA. MSINGI WA MALALAMIKO 

 
MUDA WA UKOMO  

1 Kuingilia haki za mmiliki halali wa ardhi yoyote 
au kusababisha uharibifu wa mazao yoyote, miti, 
majengo, mali, mifugo au shughuli yoyote.  

Miaka Miwili (2)  

2 Kutoa ankara isiyofaa Miaka Miwili (2) 
3 Malalamiko mengine yanayohusiana na kazi za 

petroli isipokuwa malalamiko ambayo 
yanashughulikiwa na sheria zinazosimamia 
ukomo wa muda.  

Miaka Miwili (2) 

 
SEHEMU YA PILI 

MAOMBI 
 

NA. MSINGI WA MAOMBI 
 

MUDA WA UKOMO  

1 Maombi ya kutengua amri ya upande 
mmoja au urejeshaji wa madai 

Siku Thelathini (30) 

2 Maombi ya Kutoza Kodi Siku Sitini (60) 
3 Mengineyo Siku Thelathini (30) 

 
_________________ 

 
JEDWALI LA TATU 

_______________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni za 9(4), 11(1), 12(1), 13(1), 15(1), 30(2), 36(2) na 
43(2)) 

 
ADA KWA KAMPUNI ZA MAFUTA/GESI AU WATOA HUDUMA 

NA. ADA 
 

KIASI (DOLA ZA 
KIMAREKANI) 

1 Kuwasilisha Malalamiko 2000 
2 Kuwasilisha Utetezi wa Maandishi 2000 
3. Kuwasilisha Majibu kwa Utetezi wa 

Maandishi  
2000 
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4. Notisi ya Mlalamikiwa Mbadala 2000 
5. Maombi ya Kuingilia Kati 3000 
6. Maombi 2500 

 
 

ADA KWA WADAU WENGINE WENYE MASLAHI MBALI NA MAKAMPUNI YA 
MAFUTA/GESI AU WATOA HUDUMA 

 
NA. ADA 

 
KIASI (TZS) 

1 Kuwasilisha Malalamiko 1,000,000 
2 Kuwasilisha Utetezi wa Maandishi 1,000,000 
3. Kuwasilisha Majibu kwa Utetezi wa Maandishi  1,000,000 
4. Notisi ya Mlalamikiwa Mbadala 1,000,000 
5. Maombi ya Kuingilia Kati 2,000,000 
6. Maombi 1,500,000 

 
 
 
 
 
Dodoma,                                      CHARLES SANGWENI 
................., 2023                       Mkurugenzi Mkuu 
 


